Khu Tập Thể D1[CVA 06-09]
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cậu bé mù và bông hoa dại

mr_dzg
Hải Long
6 posters

Go down

Welcome Cậu bé mù và bông hoa dại

Bài gửi by Hải Long Sat May 31, 2008 8:46 am

Cậu bé mù và bông hoa dại 24a910

" Chiều dần tắt khi tôi bước chân đến công viên. Ngồi xuóng chiếc ghế nép bên rặng liễu , tôi mở sách ra đọc . Sáng nay tôi vừa nhận được thư từ chối của công ty nơi tôi đang thử việc . Thế là phải làm lại từ đầu . Lại phải đọc báo và xách hồ sơ chạy chỗ này chỗ kia. Chờ điện thoại báo tin . Hi vọng rồi thất vọng . Và rồi mới lúc nãy , tôi còn nhận thêm cả bức thư chia tay của người bạn trai đang đi du học . Hai đứa đã có rất nhiều kỉ niệm , đã thề thốt , hứa hẹn biết bao điều ... Tôi ngồi thừ trên ghế , quyển sách mua hôm rồi chưa đọc trang nào trên tay đã rơi xuống đất lúc nào không biết . Và tôi không biết mình đã thổn thức thành tiếng tự lúc nào nếu không nghe có tiếng động ngay bên cạnh.

Hai thằng bé đột nhiên xuất hiện , đầu tóc của chúng bù xù , quần áo nhễ nhại mồ hôi . Chúng đến ngay trước mặt tôi . Một đứa cúi xuống và nói với giọng phấn khích :

- Cô xem , cháu tìm được gì này !

Trong tay nó là 1 bông hoa dại trông thật khó coi , lá héo rũ rượi , cánh hoa đã xỉn màu, không thể phân biệt rõ đó là màu cam, màu vàng hay màu đỏ nữa . Vì muốn hai thằng bé đi chỗ khác chơi , tôi đành gượng cười và quay mặt đi hướng khác . Nhưng thằng bé ấy lại ngồi xuống bên cạnh , đưa hoa lên mũi ngửi rồi thốt lên :

-Hoa này có mùi đặc biệt quá , lại đẹp nữa . Đây , cháu xin tặng cô !

Tôi biết mình phải cầm lấy bông hoa ấy nếu không chúng sẽ chẳng bao gìơ chịu đi chỗ khác . Tôi đưa tay về phía đoá hoa và nói :

- Cô cảm ơn cháu .

Thay vì đặt hoa vào tay tôi , chẳng hiểu sao thằng bé cứ giơ thẳng ra giữa trời . Đến lúc đó tôi mới phát hiện ra thằng bé không nhìn thấy gì hết : nó bị mù .

Tôi thấy cổ mình như nghẹn lại , sống mũi cay xè . Bỗng chốc tôi tự hỏi , làm sao cậu bé tật nguyền ấy biết quên đi bất hạnh của mình để mỉm cười với tôi , với cuộc sống. Lại không phải nụ cười vô tâm mà là 1 nụ cười động viên chia sẻ. Còn tôi ? Qua đôi mắt của cậu bé mù xa lạ , tôi lặng người khi chợt nhận ra mọi việc xảy đến không phải bởi tại cuộc đời , mà vấn đề nằm ngay trong chính bản thân mình . Trong những giây phút chán chường tệ hại , tôi đã tự cô lập mình với thế giới xung quanh. Tôi chỉ biết đổ lỗi cho hoàn cảnh , mà không tận hưởng những vẻ đẹp vẫn đang hiện hữu quanh mình và tri ân từng giây từng phút được sống trong đời .

Những ngọn đèn đường đã sáng lên , soi rõ 2 chiếc bóng trẻ thơ đang tựa vào nhau , đi tiếp ..."

Đọc và cảm thấy rất xúc động .

Cuối cùng , mình học được rằng : Dù hoàn cảnh hiện tại của bạn có bất hạnh đến như thế nào đi chăng nữa , thì hãy nhớ rằng , xung quanh bạn vẫn còn nhiều người ao ước có được cuộc sống như của bạn lúc này mà không được
.
Hải Long
Hải Long
Siêu Nhân
Siêu Nhân

Nam Capricorn Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 643
Age Age : 32
Đến từ Đến từ : 360.yahoo.com/visihasasuke.lu
Trạng thái Trạng thái : Ko cần ng yêu
Điểm Điểm : 2
Thanks Thanks : 0

Welcome Re: Cậu bé mù và bông hoa dại

Bài gửi by mr_dzg Sat May 31, 2008 9:01 am

Uh, xúc động thật đấy.

:thanks:
mr_dzg
mr_dzg
Phó Tổng
Phó Tổng

Nam Capricorn Horse
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 367
Age Age : 33
Đến từ Đến từ : D1 CVA
Trạng thái Trạng thái : Đang yêu
Điểm Điểm : 30

Bài gửi by sunflower36 Sat May 31, 2008 11:02 am

Mỗi ng có 1 nỗi khổ riêng, ai biết rằng nếu 2 đứa bé ấy ở trong hoàn cảnh của cô gái kia ... bọn chúng lại chẳng buồn ???
Nếu ai cũng dc như vậy thì sẽ chẳng có ai buồn cả ...
" Mọi việc xảy đến ko phải tại cuộc đời ", happy mà chỉ là phần lớn thôi, tất nhiên mình cũng có phần, nhưng phần của chúng ta là làm gì khi nó sẽ xảy đến chứ ta ko có quyền tạo ra nó ...
Thế đấy
Có 1 số những suy nghĩ nứa nhưng ko nói ra dc
" Trong những giây phút chán chường tệ hại , tôi
đã tự cô lập mình với thế giới xung quanh. Tôi chỉ biết đổ lỗi cho hoàn
cảnh , mà không tận hưởng những vẻ đẹp vẫn đang hiện hữu quanh mình và
tri ân từng giây từng phút được sống trong đời ." ôi trời, hâm thật, tớ chả thấy chúng có gì liên quan tới cái câu chuyện dc 1 đứa bé mù tặng hoa cả.
Là tớ, tớ sẽ cám ơn chúng, nhưng nỗi buồn của tớ, thì chả liên quan gì tới 1 vài bông hoa héo cả.
Tất nhiên ko dc chìm mãi vào đau khổ, phải đứng dậy ( nếu dc ) nhưng tớ thấy tớ có quyền dc sống với những suy nghĩ và tình cảm của mình, ko ai thay đổi dc
Túm lại là, cứ kệ nó, ra sao thì ra

Được sửa bởi sunflower36 ngày Sun Jun 01, 2008 11:52 pm; sửa lần 1.
sunflower36
sunflower36
Sinh viên năm 3
Sinh viên năm 3

Nữ Gemini Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 184
Đến từ Đến từ : http://360.yahoo.com/crystal_tear8868
Điểm Điểm : 6

Bài gửi by Khách v Sun Jun 01, 2008 11:10 pm

e hèm, cho Nhu' phát biểu ý kiến chủ quan của mình nhá.....
đề nghị ko bạn nào phản bác hay ý kiến gì, vì đây chỉ là những gì tớ nghĩ, ko muốn trở thành vấn đề bàn cãi trên topic này đâu nhá.....
đọc câu chuyện này, cái làm tớ thấy hay nhất chính là cách mấy đứa trẻ cảm nhận về bông hoa......
chúng mù, nhưng chúng vẫn cười nói, thậm chí còn muốn làm cho cô gái vui lên, tươi cười.......chúng dường như đã quen với cái khổ mà chúng phải chịu đựng........
đúng, ai cũng có một nỗi khổ riêng, ko thể nói là ai sướng hơn ai được...........tôi hạnh phúc hơn bạn vì có được những người bạn thật tốt, luôn quan tâm đến tôi, nhưng bạn lại có một gia đình đầm ấp, với bố mẹ và em gái, có một bảng điểm đẹp hơn tôi................
ai cũng khổ, vấn đề là mình đối diện với nỗi khổ đó như thế nào.....
và đứa bé mù đã biết phải đối mặt với nỗi đau của nó......... tớ ko nghĩ là nó không đủ khả năng phân biệt đâu là hoa héo, đâu là hoa tươi........ chẳng lẽ chúng chưa từng ngửi thấy hoa tươi có mùi như thế nào.........nhưng chúng vẫn thốt lên
Hoa này có mùi đặc biệt quá , lại đẹp nữa . Đây , cháu xin tặng cô !
tại sao? tại sao chúng vẫn có thể nói những bông hoa héo đó đẹp?......
cứ nhìn cuộc đời tươi đẹp như bọn trẻ nàythì thik thật...... happy
Anonymous
Khách v
Khách viếng thăm

Bài gửi by Vicente Aáron Mon Jun 02, 2008 10:36 am

chồng đồng ý với vợ, cuộc sống sướng hay khổ fụ thuộc nhiều vào cách nhìn vả cảm nhận của mỗi người, tại sao ko nhìn cuộc đời tươi đẹp lên, thế có fải sẽ sống vui hơn ko happy
Vicente Aáron
Vicente Aáron
Đỗ đại học
Đỗ đại học

Nam Virgo Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 100
Trạng thái Trạng thái : Tìm ng yêu
Điểm Điểm : 0

Bài gửi by hirthano Mon Jun 02, 2008 11:30 am

hic... có lẽ tâm hồn của tớ ko dành cho mấy văn thơ kiểu này... thấy giả tạo kiểu gì đấy... cho tớ hỏi... thằng bé đó mù làm sao mà có thể nhìn thấy đọc cái cô gì gì đó mà tặng đc... hic. Rõ ràng là đang ép nó vào một cốt truyện.

Văn thơ muốn thuyết phục người đọc, làm cho người đọc khó tính nhất phải cảm động phải là văn thơ từ kinh nghiệm thực của cuộc sống, chứ ko phải tự nghĩ ra... Cho nên mình ko thấy chút gì cảm động như những bạn trên đã reply. Có lẽ mình là người hơi thực tế...
hirthano
hirthano
Sinh viên năm nhất
Sinh viên năm nhất

Nam Taurus Dog
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 145
Age Age : 30
Đến từ Đến từ : 360.yahoo.com/trinhhoa21491
Trạng thái Trạng thái : Chưa có ng yêu
Điểm Điểm : 47

https://facebook.com/trinhhoa21491

Bài gửi by sunflower36 Mon Jun 02, 2008 12:46 pm

ôi trời, tớ ko thể hiểu nổi sao các cậu lại có thể yêu đời đến thế nhỉ ? Tớ rất đồng ý với bạn hirthano, mấy câu chuyện này nó cứ kiểu gì ý, thật sự đọc tớ ko cảm động chút nào, như cái cm của tớ ở bên trên, chúng chả có gì liên quan tới nhau cả.
Có lẽ các cậu vẫn chưa đọc chuyện của em bé " Xa Diễm ", hay câu chuyện của cậu bé " xương thủy tinh ", đó mới là những câu chuyện có ý nghĩa, nói thật là, như tớ là 1 đứa khá khắt khe khi đọc truyện ( giống với cái câu chuyện gọi tên em 157 lần ý ... thật là chán ), nhưng khi đọc những câu chuyện ở ngoài đời thật đó, tớ đã thật sự khóc ... đối với tớ, đó mới là những câu chuyện hay và sâu sắc, nó ko nếu ra 1 triết lí nào hết, mà chỉ đơn giản là kể lại câu chuyện có thật, và nó để đó để ta tự cảm nhận. Tuy thật sự tớ cũng ko nghĩ nhiều về nó, nhưng mỗi khi đọc xong thì tớ ít ra là cảm phục trước các em đó, chúng rất xứng đáng dc mọi người trên cả thế giới này biết đến như vậy ... chứ ko giống những mẩu chuyện trên kia, chỉ có 1 vài ng mới thích
" Văn thơ muốn thuyết phục người đọc, làm cho
người đọc khó tính nhất phải cảm động phải là văn thơ từ kinh nghiệm
thực của cuộc sống, chứ ko phải tự nghĩ ra... " đúng đó, ko có gì sai cả
P.S: AAAAAAAAAAAAAAAAAA, sao tớ đang đc 100/100 cơ mà, ai đánh tụt xuống thế kia ??? huhuhu ???
sunflower36
sunflower36
Sinh viên năm 3
Sinh viên năm 3

Nữ Gemini Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 184
Đến từ Đến từ : http://360.yahoo.com/crystal_tear8868
Điểm Điểm : 6

Bài gửi by Khách v Mon Jun 02, 2008 9:16 pm

hì, đâu phải ai cũng có thể nhìn cuộc đời tươi đẹp như thế được đâu........
chỉ là ước muốn......... :222:
nhìn nó tươi đẹp, nhưng ko có nghĩa là lảng tránh cái đau buồn.....
bọn này lại bắt bẻ từng câu từng chữ ý thì......... hic hic, chắc phải phong danh hiệu nhà phê bình văn học quá :222: :222:
Anonymous
Khách v
Khách viếng thăm

Bài gửi by Hải Long Sun Jun 08, 2008 10:22 pm

Ai lạc quan thì thấy đời tươi đẹp
Ai lắm vết chai thì hận đời vô đối, nhìn đời= nửa con mắt :no:
Hải Long
Hải Long
Siêu Nhân
Siêu Nhân

Nam Capricorn Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 643
Đến từ Đến từ : 360.yahoo.com/visihasasuke.lu
Trạng thái Trạng thái : Ko cần ng yêu

Bài gửi by Sao Mai Mon Jun 09, 2008 2:06 am

Dù nhiều lúc hận đời vô đối , vẫn phải ngẩng mặt lên trời gào thét cho vơi đi nỗi buồn , thổi bay tuyệt vọng để hy vọng một ngày mới tràn đầy ánh sáng
Sao Mai
Sao Mai
Sinh viên năm 2
Sinh viên năm 2

Nữ Leo Goat
Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 151
Đến từ Đến từ : thế giới ảo

Bài gửi by Sponsored content